This text is replaced by the Flash movie.

Webboard
ข่าวสาร และกิจกรรม
++Star Activity
++Star Sports
----Star Football
----Star Badminton
----Star Bowling
----Star Snooker
เว็บบอร์ด
++Star Talk
++Star Sound
++Star Show
++Star Tips
++Star Tech Consult
++Star Spa
++Star Gas LPG
++Star Gas CNG
++Star Tour
คลาสสิฟายด์
+Star Car Classified
+Star NonCar Classified
ความรู้จากคำถาม
+++Ask Guru by e-Toyotaclub
เบาะหนัง
Altis ราคา
รับทำ SEO
เช็คราคา รถใหม่
แบบสำรวจ
ท่านชอบสีรถ new altis สีไหนมากที่สุดครับ

Silver Metallic
Medium Silver Metallic
Grey Metallic
Beige Metallic
Greyish Blue Metallic
Black Mica
White

ผลสำรวจ
แบบสำรวจอื่นๆ

จำนวนผู้ลงคะแนน: 31440
คำแนะนำ: 506
สมาชิก
หมายเลข IP ของคุณ 54.90.92.204

สมัครสมาชิก
ลืมรหัสผ่าน

ชื่อเรียก:
รหัสผ่าน:

สถิติสมาชิก
สมาชิกคนล่าสุด : kamenrider2007
สมาชิกทั้งหมด : 25,467

ผู้ที่กำลังใช้งาน : 217
บุคคลทั่วไป : 217
สมาชิก : 0

New Altis Brochure
ลงโฆษณา
Siamseat
siamseat
waxclinic
ราคาน้ำมันวันนี้
Nvyangyont
VRP Engineering Gas
Sponsor
ขอขอบคุณ
ผู้สนับสนุน
การแข่งขัน
ฟุตบอล

FLAZHAUTOGAS
Master Light
Bridgestone
เบาะ
เบาะรถยนต์
ร้านเบาะ
เบาะแต่ง
อบรม iot เรียน internetofthings คือ
NewAltisClub.com :: ดูกระทู้ - ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมครับ

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
ค้นหา
ค้นหา
รายนามสมาชิก
รายนามสมาชิก
กลุ่มผู้ใช้งาน
กลุ่มผู้ใช้งาน
ข้อมูลส่วนตัว
ข้อมูลส่วนตัว
เข้าระบบ
เข้าระบบ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
NewAltisClub.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Star Talk

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้
ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมครับ ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Terng
Star Technic

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 07, 2008
ตอบ: 3722

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 2:30 pm    ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

งบประมาณคร่าวๆที่ผมคิดเอาไว้คือ 20,000 บวกลบได้สัก 5,000 นะครับ การใช้งานโดยทั่วไปคือ นำมาเล่นเกมครับ ที่เล็งๆเอาไว้คือพวกเกมเดินหน้ายิงที่จะทยอยออกกันปีนี้ จำพวก Crysis2 Mass Effect 3 และพวกเกมวางแผนดังๆทั้งหลายที่เป็นสามมิติและกินสเปคเครื่องหน่อยน่ะครับ

โดยรายการที่ผมจะลิสท์ให้ดูนั้นจะเป็นของเก่าที่ใช้อยู่ตอนนี้ก่อนนะครับ อุปกรณ์ที่คิดเอาไว้ว่าจะเปลี่ยน/อาจต้องเปลี่ยนเพื่อให้รองรับของใหม่ ผมจะทำดอกจันทร์เอาไว้ครับ

**CPU: Intel Core2 Duo E6550 2.33 GHz กำลังมองๆ i5 ไม่รู้มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เอาให้เล่นเกมไหวไปอีก 2-3ปีสบายๆแบบเจ้าตัวเดิมเนี่ยครับ
RAM: DRRII 4GB (จำไม่ได้ว่ากี่ MHz แต่คุ้นๆว่า 800 ไม่น่าถึง 1333)
**MB: ASRock Conroe 1333 ไม่แน่เรื่องชื่อรุ่นเต็มๆครับ จำไม่ค่อยได้ แต่รู้ว่าใส่ Core 2 QUAD บางตัวได้
**VGA: Geforce 8600GT 512 MB (จำไม่ได้ แต่ช่างมันเพราะคือตัวที่คิดจะเปลี่ยนแน่นอนครับ ขอเป็น GF เหมือนเดิมนะครับ)
HDD: Samsung 7200rpm 320GB
**DVD: 2x DVD-RW จำได้ว่าของ Lite-On ตัวนึง อีกตัวนึงลืมครับ มีปัญหาคือใส่แผ่น CD-R แล้วมองไม่เห็น เลยไรท์ไม่ได้ อีกตัวนึงเสีย ไม่ยอมคายแผ่นต้องใช้คลิปหนีบกระดาษแทงในช่องให้มันเปิด
Sound: On board (ถ้างบจัดมาแล้วเหลือ อาจแบ่งมาลงการ์ดเสียงคุณภาพโอเคๆ ไม่แพงสักใบก็ได้ครับ)
Monitor: Viewsonic 17" ไม่เปลี่ยนครับ และถ้าในอนาคตจะเปลี่ยน คงไม่เกิน 19" แน่ๆครับ ตอนเลือกการ์ดจออาจต้องพิจารณาจุดนี้ด้วยครับ
ที่เหลือยังใช้การได้ดีอยู่ครับ ไม่คิดจะเปลี่ยนเพิ่มเติม รวมทั้งเคสที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่เป็นแบบ Half Tower (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ไม่รู้เรียกงี้ป่าว)

ตอนนี้ผมลองคุยคร่าวๆกับร้านที่ผมซื้อเครื่องนี้มา (เป็นคอมเซ็ทของยี่ห้อ Lemel แต่อัพการ์ดจอจากสเปคที่ได้ครับ ตอนซื้อมา 35000 รวมจอ รวมการ์ดใหม่) แล้วพอดีเค้ารับเทินเป็นชิ้นส่วนได้ครับ สนิทกัน อย่างแรมถ้าเกิดเปลี่ยนเมนบอร์ดไปแล้วต้องใช้เป็น DDR3 ก็ไม่คิดเงินส่วนต่้างด้วยครับ ให้ 4GB เท่าเดิม

ผมใช้คอมโดยปกติ 2-3 ปีไม่เกินจากนี้จะมีการอัพเกรดในทำนองนี้สักทีครับ ฮาร์ดดิสก์ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะผมมี External อยู่หลายลูกครับ พอดีมีใช้งานโน๊ตบุ๊กด้วยเลยใช้ External แทน

ส่วนการ์ดจอ พอดีผมเคยอ่าน Future Gamer เล่มเมื่อประมาณ 2-3 เดือนก่อน แต่จำไม่ได้มันมีรุ่นนึงที่เค้าแนะนำน่ะครับ ของ Geforce ราคาประมาณ 4-5 พัน ไม่เกิน 6 พันแน่ๆ ใครพอจำได้/พอทราบบ้างครับ? แล้วมันดีจริงๆไหม? (ไม่รู้ใช่รุ่้น GT450 อะไรไหม)

ผิดถูกประการใดขออภัยครับผม ไม่ได้ติดตามข่าวคราวอุปกรณ์มานานเกือบ 3 ปีแล้ว มาดูอีกทีตอนนี้ถึงกับงง Confused Confused Confused

Be Your Own Star

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 23, 2008
ตอบ: 22476

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 3:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Idea ใครรู้บ้างเอ่ย Laughing

"หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข"
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ArtAspire

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 08, 2010
ตอบ: 6226

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 4:05 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Au-BlackDragron บันทึก:

โปรยมาซ๊าาา ขนาดนั้น ใครจะกล้าครับน้า Razz Razz

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Terng

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 4:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จิงๆต้องบอกว่า ใครรู้บ้างจงเอ่ยปะคับน้าอู๋ 5555 Cool

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 4:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ArtAspire บันทึก:

โปรยมาซ๊าาา ขนาดนั้น ใครจะกล้าครับน้า Razz Razz
Razz Razz ก็ว่าอยู้ น้องเติ้งโปรยมาซะขนาดเซียนคอมยังต้อง เอ้อ...เอร็งรู้มากกว่าข้าอีก 555

หวัดดีปีใหม่ครับ น้องอาร์ท Laughing

Au-BlackDragron

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 4:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Terng บันทึก:
จิงๆต้องบอกว่า ใครรู้บ้างจงเอ่ยปะคับน้าอู๋ 5555 Cool
Razz Razz ซื้อเองเฮ้อะพ่อเจ้าประคุณรุนช่อง รู้ขนาดนี้แล้วอ่ะน้องเติ้ง 5555 Laughing

หวัดดีปีใหม่ครับผม Laughing Idea

ArtAspire

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 08, 2010
ตอบ: 6226

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 4:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Razz Razz ซื้อเองเฮ้อะพ่อเจ้าประคุณรุนช่อง รู้ขนาดนี้แล้วอ่ะน้องเติ้ง 5555 Laughing

หวัดดีปีใหม่ครับผม Laughing Idea

สวัสดีปีใหม่ครับน้าอู๋ คุณเติ้งด้วย

คุณเติ้งครับ ถามหน่อยสิครับ

กำลังดู Samsung Galaxy Tab P1000 ( ซัมซุง Galaxy Tab P1000 )
เทียบกับ Ipad แล้วเป็นยังบ้างครับ
มันมีโปร 990 บาทอยู่เลยสนใจ
http://www.facebook.com/samsungmobilethailand?v=app_10442206389

อาร์ท Laughing

Terng

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ArtAspire บันทึก:

กำลังดู Samsung Galaxy Tab P1000 ( ซัมซุง Galaxy Tab P1000 )
เทียบกับ Ipad แล้วเป็นยังบ้างครับ
มันมีโปร 990 บาทอยู่เลยสนใจ
http://www.facebook.com/samsungmobilethailand?v=app_10442206389

อาร์ท Laughing

iPad จะมีหลายรุ่นนะครับ แล้วก็ถ้าให้เทียบกัน ผมว่ามองรุ่น 16 GB Wifi + 3G ก็ดีครับ รุ่น 3G คือมันจะใส่ซิมได้ เล่น EDGE หรือ 3G ได้ (ถ้าเครือข่ายมีให้ใช้นะครับ) ตอนนี้ราคามาบุญครอง 19900 ครับ โปรแล้วแต่ค่าย

Tab ที่ถามรู้สึกจะเป็นรุ่น 16GB เหมือนกันครับ คุณสมบัติคล้ายๆกัน 990*20 = 19800 แถมได้ค่าโทรฟรี 99 บาทต่อเดือนไปอีก 10 เดือนด้วย (แต่เวลาโทรจะลำบากนะครับ มันใหญ่มาก Surprised ) และฟรีเน็ท EDGE แสนเชื่องช้าของ AIS อีก 300 MB ต่อเดือน ในแง่ของราคา Tab จะได้เปรียบกว่านิดๆครับ

ถึงแค่ตรงนี้ เป็นผมออก iPad ไปใช้โปรทรูเล่น 3G ดีกว่าครับ เรื่องโทรคงไม่สำคัญหรอกผมว่า เน็ทต่างหากที่จำเป็นสำหรับเจ้าพวกนี้

แต่การพิจารณาเลือกสองเครื่องนี้ ยังต้องคิดรวมไปถึงแอพพลิเคชั่นที่มีให้ใช้งานด้วยครับ ก็คงไม่ต้องสืบว่างานนี้ไอแพ็ดเอาไปกินอีกตามเคย เพราะแอพสโตร์ของแอพเปิ้ลนั้น มันมีมากมายมหาศาลจริงๆครับ แม้ทุกวันนี้แอนดรอยด์ที่แท็ปใช้จะมีแอพให้เลือกหลากหลายขึ้น แต่เอาเข้าจริงก็ยังดีสู้แอปเปิลไม่ได้ครับ ทั้งในแง่ของความหลากหลาย และจำนวนแอพคุณภาพจริงๆน่ะยังมีน้อย

ในด้านความเข้ากันได้ของอุปกรณ์และความง่ายในการเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์นั้น แท็ปเอาไปกินขาดลอยครับ เพราะด้วยความที่ไอแพ็ดถูกล็อกให้เราต้องใช้แต่ iTune อันเปรียบได้กับผู้หญิงบางกลุ่ม ที่ทำอะไรได้ไม่ค่อยมากนัก (ลงเพลง ลงไฟล์ เปิดดูหนังแบบกระตุกๆ อย่างดีก็ทำริงโทนของไอโฟน) พอเราทำความเข้าใจ คิดว่าเข้าใจแล้ว แต่เรากลับไม่รู้อะไรเลย (ทำไมแอคเค้าท์กรูหายอย่างไร้ร่องรอยแว้ Surprised เมื่อวานก็ยังดีๆอยู่ไม่มีใครมาเปิดคอมเลย เพลงเพลิงหนังเหนิงหายหมด)

ผมไม่รู้ว่าเจลเบรคแล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ไหม เพราะผมก็เพิ่งใช้ไอโฟน 4 และไม่ได้เจลเบรค คือใช้ๆมันไป ต่อไอจูนเฉพาะลงเพลง แอพกัดฟันซื้อเอา เลือกเฉพาะที่ดีๆมีประโยชน์หน่อยเอาอะครับ Crying or Very sad

แต่สำหรับแท็ปแล้ว จะทำตัวเข้าใจง่ายเสมือนว่ามันเป็น External Harddisk ลูกนึุงที่เราจิ้มๆหน้ามันได้ เสียบสายลากไฟล์เข้าออกได้ไม่เรื่องมากไม่อาร์ทตัวแม่

ประเด็นในเรื่องทัชสกรีน/มัลติทัชแล้ว ยังคงต้องยกให้ไอแพ็ดไปครองอยู่ครับ ตอบสนองได้เร็ว ลื่น ไม่สะดุด อย่างเห็นได้ชัด ซัมซุงแท็ปจะมีอาการกระตุก ลากแล้วไม่ต่อเนื่องในบางครั้งครับ

และประเด็นสุดท้ายคือ พลังประมวลผลของตัวเครื่อง แท็ปเอาไปกินขาดลอยครับ แรงกว่าเน็ทบุ๊ก/โน๊ตบุ๊กหลายๆเครื่องเสียอีก เพื่อนที่ออฟฟิซเห็นเอาเกมอะไรไม่รู้ แต่ว่าเป็นเกมเดินหน้ายิง ถือปืน เอามาลงเล่นเฉยเลยครับ แต่เกมไอแพดมันจะเป็นเกมออกแนว Casual มากกว่าเยอะ (ให้นึกถึงเกมในเฟซบุคเอาไว้ครับ) มันเลยไม่ค่อยกินทรัพยากรครับ แต่ในหัวข้อนี้ แม้แท็ปจะดีกว่าไอแพ็ดอย่างชัดเจน แต่ไม่ได้ห่างกันมากมายอย่างที่คิด สาเหตุเพราะแอพที่ทำมารองรับไอแพดนั้นไม่กินทรัพยากรเครื่องครับ ทำให้รันได้รวดเร็วไม่แตกต่างกันจนเป็นนัยยะสำคัญ

จะเลือกรุ่นไหนก็อยู่ที่ความชอบครับ สองตัวนี้ได้อย่างเสียอย่างทั้งคู่ ไม่โดดเด่นไปกว่ากันมากนัก

แต่ถ้าถามส่วนตัว ผมรอ Tab รุ่นใหม่ และรอ Tablet จาก Dell รวมถึงรอดู iPad2 ในปีนี้ดีกว่าครับ อย่าเพิ่งรีบ

เพราะพวก Tablet พวกนี้มันเหมือนของเล่นสำหรับผมนะ อย่างผมมีไอโฟน4แล้วยิ่งไม่เห็นความจำเป็นในการพกเจ้าพวกนี้ไปไหนมาไหนด้วยอย่างแรง ถ้าบอกจะเอาไว้ใช้งานยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ โน๊ตบุ๊กทำได้สะดวกและง่ายกว่ามาก เร็วกว่ามากด้วย (พวกที่เป็น Core i3 i5 น่ะครับ เดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้ว)

Tablet มีข้อได้เปรียบมือถือสมาร์ทโฟนอยู่อย่างเดียวคือ มันใหญ่กว่าน่ะครับ เลยทำให้ดูหนังได้ถนัดกว่า...แต่ถามคำเดียวว่า เราคุณอาร์ทคิดจะใช้ดูหนังมากน้อยแค่ไหนกันครับ มันจะมีสักกี่โอกาศทีั่เราจะได้นั่งดูหนังจากพวกนี้ อย่างมากก็ขึ้นเครื่องบินไฟลท์ยาวๆ เอาแค่พวกฟร้อนท์ดีวีดีติดรถ ผมยังไ่ม่ค่อยได้ใช้มันดูหนังเลยครับ Surprised

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 05, 2010
ตอบ: 2144

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้างบประมาณนี้ I5 ก็ได้ครับ

I5 2500 3.30 GHz. Visuals 1100MHz. • L3 = 6 MB • 4 Core

I5-750 2.66 GHz. Intel DMI Speed 2.5 GT/s • L3 = 8 MB • 4 Core

Mainboard ถ้่าชอบยี่ห้อนี่ก็ ok ครับ แต่ถ้าให้แนะนำผมแนะนำเป็น Ausu ครับ

การ์ดจอที่กำลังมาแรงตอนนี้ GTX460 ครับ ยี่ห้อไหนตามสะดวก แนะนำเป็น GIGABYTE

Ram 4GB ได้ครับ แต่ถ้า รันบนระบบปฏิบัติการ 32bit ยังไงก็ Inuse 3.0GB ครับ

DVD เปลี่ยนใหม่ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ 22x หรือ 24x

เล่น I5 อย่าลืมดู PowerSupply ด้วยครับ ตัวเก่ากี่วัต ถ้าไม่พอยังไงก็ต้องเปลี่ยนนะครับ ซัก 600-800 (วัตต์เต็ม) เท่านั้นครับ แล้วก็ ลองดูด้วยนะครับ ว่า การ์ดจอต้องการไฟเลี้ยง กี่เส้น เพื่อจะได้ซื้อ Powersupply ได้ตรงตามที่ การ์ดจอต้องการด้วยครับ

เรื่องขนาดของจอภาพกับการ์ดจอไม่ต้องกังวลครับ ทุกวันนี้ การ์ดจอมันแซงจอภาพไปไกลมากแล้ว ที่บ้าน 9800GTS เล่นจอ LCD 23 นิ้ว ครับ

ถ้าจะเปลี่ยนจอมีงบ แนะนำเป็นจอ LED ครับ LED 21.5'' VIEWSONIC

Laughing Laughing Laughing

Terng

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

PC ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลยคับน้าอู๋ เคยเป็นเซียนฮาร์ดแวร์สมัย Pentium ยุคแรกมาจนถึง Pentium4 หลังจากนั้นเลิกสนใจไปจนมาตอนนี้แหละครับ หน้ามืดเลย Confused Core i5 เหมือนกัน มีซ้อกเก๊ตต่างกัน มึนนนนนน คิดหนักกว่าซื้อรถอีกคับ Crying or Very sad Crying or Very sad

Star Staff
Star Staff

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 30, 2009
ตอบ: 7601

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

matching23 บันทึก:

I5 2500 3.30 GHz. Visuals 1100MHz. • L3 = 6 MB • 4 Core

I5-750 2.66 GHz. Intel DMI Speed 2.5 GT/s • L3 = 8 MB • 4 Core

Mainboard ถ้่าชอบยี่ห้อนี่ก็ ok ครับ แต่ถ้าให้แนะนำผมแนะนำเป็น Ausu ครับ

การ์ดจอที่กำลังมาแรงตอนนี้ GTX460 ครับ ยี่ห้อไหนตามสะดวก แนะนำเป็น GIGABYTE

Ram 4GB ได้ครับ แต่ถ้า รันบนระบบปฏิบัติการ 32bit ยังไงก็ Inuse 3.0GB ครับ

DVD เปลี่ยนใหม่ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ 22x หรือ 24x

เล่น I5 อย่าลืมดู PowerSupply ด้วยครับ ตัวเก่ากี่วัต ถ้าไม่พอยังไงก็ต้องเปลี่ยนนะครับ ซัก 600-800 (วัตต์เต็ม) เท่านั้นครับ แล้วก็ ลองดูด้วยนะครับ ว่า การ์ดจอต้องการไฟเลี้ยง กี่เส้น เพื่อจะได้ซื้อ Powersupply ได้ตรงตามที่ การ์ดจอต้องการด้วยครับ

เรื่องขนาดของจอภาพกับการ์ดจอไม่ต้องกังวลครับ ทุกวันนี้ การ์ดจอมันแซงจอภาพไปไกลมากแล้ว ที่บ้าน 9800GTS เล่นจอ LCD 23 นิ้ว ครับ

ถ้าจะเปลี่ยนจอมีงบ แนะนำเป็นจอ LED ครับ LED 21.5'' VIEWSONIC

เซียนคอมมาตอบแล้ว Idea Idea

(((กุ๋ง.... N @ C....790 )))
matching23

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Terng

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โอ ขอปริ๊นท์ไปอัดกรอบติดผนังงามๆ เอาไว้ประกอบการซื้อครับ ขอบคุณมากๆเลย

ผมเล็งไอห้า (i5 อะนะ Embarassed ) เอาไว้แต่แค่สับสนกับการที่มันมีหลายรุ่นหลายคอร์ ไหนจะการ์ดจออะไรต่อมิอะไรอีกอะครับ ก็เลยมึนตึ้บไปหมด Confused

พาวเซอซัพพลายของที่ใช้เพิ่งอัพเ้พิ่มมา แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ รู้แต่เกิน 600 แน่่นอนอะครับ เดี๋ยวต้องถามร้านอีกทีว่าตอนนั้นเปลี่ยนกี่วัตต์มาให้ Question

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kung_thekop บันทึก:

เซียนคอมมาตอบแล้ว Idea Idea

ก็พอรู้เรื่องอะครับ พอเลี้ยงตัวได้ ทำงานเป็น IT Technical Support ครับ

matching23

ตอบตอบ: พ. กพ. 02, 2011 5:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โอ ขอปริ๊นท์ไปอัดกรอบติดผนังงามๆ เอาไว้ประกอบการซื้อครับ ขอบคุณมากๆเลย

ผมเล็งไอห้า (i5 อะนะ Embarassed ) เอาไว้แต่แค่สับสนกับการที่มันมีหลายรุ่นหลายคอร์ ไหนจะการ์ดจออะไรต่อมิอะไรอีกอะครับ ก็เลยมึนตึ้บไปหมด Confused

พาวเซอซัพพลายของที่ใช้เพิ่งอัพเ้พิ่มมา แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ รู้แต่เกิน 600 แน่่นอนอะครับ เดี๋ยวต้องถามร้านอีกทีว่าตอนนั้นเปลี่ยนกี่วัตต์มาให้ Question

ครับ ค่อนข้างยุ่งยากและซับซ้อนมากครับ ทั้ง หมดนั่นแหละ Razz

การที่มันมีหลาย SOCKET ก็เพื่อให้ใช้ด้วยกันได้หลายรุ่นครับ อย่างเช่น CPU SOCKET 1155 สามารถรองรับได้ทั้ง I5 และ I7 ก็เพื่อให้คนได้มีทางเลือกครับ

และ CPU SOCKET 1366 ก็สามารถใช้ I7 ได้ แต่ในอนาคต I9 มาก็จะทำให้ใส่ได้กับ SOCKET 1366 หรือ ทำ SOCKET ใหม่ขึ้นมารองรับครับ เป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ

Supply ถ้า 600+ ก็ ok ครับ แต่ก็ลองถามอยากที่บอกอะครับ ว่าวัตต์เต็มหรือเปล่า แต่ราคามันจะต่างกันนะครับ

Powersupply ก็เหมือนกับน้ำมันเครื่องของรถอะครับ มีน้ำมันเครื่องทีดีรถก็วิ่งฉิว

สัญลักษณ์ ลองดูข้างกล่องครับ ค่าของมันก็ประมาณนี้ครับ วัตต์เต็มครับ 80Plus

มีอะไรสอบถาม หากตอบได้ก็ยินดีครับ Laughing Laughing Laughing

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    NewAltisClub.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Star Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้